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MAONI YA MHARIRI

_Wafugaji watoe ushirikiano
katika utambuzi wa mifugo

SERIKALI imekuwa ikitekeleza mpango wa Luvisha mifugo
hereni za kieletroniki ambapo hadi kufikia Oktoba 15 mwaka
huu, jumla ya mifugo milioni 4.2 ilikuwa imewekwa hereni
hizo za utambuzi Ikiwa sawa na asilimia 10 ya mulugo.

* Lengo la serikali ni kuweka alama za utambuli kwa
mifugo milioni 45.9 kwa mchanganuo wa ngombe mulion
23.1, Mbuzi milioni 16.8, Kondoo milioni 5.6 na punda
420,000.

Katika mpango huo, Mkoa wa Mbeya unaongoza kwa
kutambua mifugo 1,014,569 ukifuatiwa na Tabora yenye
mifugo 440,133, Rukwa 354,895, Katavi 278,865 na Kagera
mifugo 277,077 Imetambuliwa kupitia mpango huo.

Hata hivyo katika utekelezaji wake, zimeibuka baadhi
ya changamoto ikiwemo baadhi ya mamlaka za serikali za
hmitaa kutotenga fedha kwa ajill ya kuwezesha utambuz|

uo.

Alitaja  sababu nyingine ni kuchelewa = kupatikana

kwa kifungu cha utambuzi wa mifugo katika bajeti hivyo

mamiaka kushindwa kutekeleza mpango huo kwa wakatl.

Sababu nyingine kuwa ni baadhi ya wafugaji kulalamikia
bei elekezi ya sh. 1,750 kwa hereni za ngom be, punda na sh.
1000 kwa mbuzi na kondoo.

Pia, sababu nyingine Inayokwamisha zoezi hilo nl uelewa
na mitazamo hasi kwa baadhi ya wafugaji kuhusu hereni za
utambuzi pamoja na ukame ambapo katika kipindl cha Julai
mwaka jana na Januari mwaka huu ulisababisha mifugo
kuathillka. .

Hata hivyo ni muhimu kwa jamii ya wafugaji kutambua
kwamba hereni za utambuzi wa mifugo zinatumika
kuonyesha utaila wa mifugo, namba za mkoa, namba 2a
mamlaka za serikali za mitaa na namba zinazoonyesha
taarifa za mfugo na mfugaji.
~ Namba hizo hutolewa na serikali ambapo taarifa zake
hutunzwa kwenye “barcode” ambazo hupatikana duniani
kote kwa mfurmo wa kielektroniki.

Ifahamike kwamba mfumo huo utawezesha kudhibiti
matuklo ya wizi wa mifugo kwani itakuwa rahisi kwa mifugo
kutambulika mahali walipotokea na hata serikali kupata

idadi kamili ya mifugo iliyopo katika kila eneo nchini.

Hivyo, wafugaji ni muhimu wakatoa ushirikiano wa
kutosha kwa maofisa wa serikali wanaoendesha zoezi hilo
kuhakikisha kwamba mifugo yao yote inatambuliwa na

kuvishwa herein hizo maalum.




